Tìm nhà:

CHUYỂN NHƯỢNG CĂN HỘ CHUNG CƯ KHI CHƯA CÓ GIẤY CHỨNG NHẬN QUYỀN SỞ HỮU NHÀ CÓ HỢP PHÁP KHÔNG?

Luật sư tư vấn về trường hợp chuyển nhượng căn hộ chung cư khi chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà có hợp pháp không? Luật nhà ở và các văn bản pháp luật liên quan quy định như thế nào? cụ thể như sau:

Ngày đăng: 10-09-2018

1239 lượt xem

Câu hỏi yêu cầu luật sư tư vấn:

Tôi đang định mua 1 căn hộ chung cư nhưng chưa có Giấy CNQSHN (Sổ đỏ), chỉ có Quyết định phân nhà (vì đây là nhà ở chính sách). Người bán cho tôi là chủ thứ hai (mua lại của người đứng tên trong Quyết định phân nhà), người này hiện nay chỉ có Bản gốc của Quyết định phân nhà này. Vậy tôi xin hỏi:

1. Tôi cần phải làm những thủ tục gì khi mua căn hộ này?

2. Nếu mua thì có rủi ro gì không?

Xin chân thành cám ơn luật sư!

 


Chuyển nhượng chung cư chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà có hợp pháp không?

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 91 Luật Nhà ở về điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch thì:

"Trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

a) Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

b) Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Do vậy, việc mua bán căn hộ từ người được phân nhà phải đáp ứng các điều kiện nêu trên. Người được phân nhà cần làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà đối với căn hộ của mình, sau đó hai bên mua bán đến văn phòng công chứng làm thủ tục mua bán theo quy định của pháp luật.

Trường hợp này của bạn, hợp đồng mua bán giữa người được phân nhà và người mua đầu tiên cũng chưa được pháp luật công nhận và hiện nay cũng chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở nên chưa thể bán lại nhà cho bạn được.

Trường hợp không đáp ứng được các điều kiện nêu trên thì giao dịch mua bán nhà ở của 2 bên không được pháp luật công nhận. 

 

Trân trọng!

Địa Ốc Kim Quang_nguồn tổng hợp.

Tin liên quan

***** HOTLINE *****

CHO THUÊ BIỆT THỰ

HỖ TRỢ TƯ VẤN LUẬT

ĐOÀN LUẬT SƯ TP HCM

ĐD LS TRẦN CHÍ HÙNG
  Chuyên nhận hồ sơ
 

- Tranh chấp, thưa kiện


- Thỏa thuận đàm phán 
 
  Luật dân sự và hình sự


- Các công việc liên quan
 
  đến tòa án, thi hành án
  
  tất cả các tỉnh thành

 

***VỀ BẤT ĐỘNG SẢN***
 

- Xin cấp giấy chứng nhận

  quyền sở hữu, quyền sử

  dụng đất, lập dự án...

  

Tìm kiếm

Thống kê

Tổng lượt truy cập:

7,129,520

Đang online: 19

footer1

Bản quyền thuộc về Hệ thống Địa Ốc Kim Quang

CÔNG TY CỔ PHẦN ĐỊA ỐC AN THỊNH PHÁT

ĐC: 150 Trần Não, Phường An Khánh, Tp Thủ Đức

ĐT: 0909 394 065 - Hotline: 0934 07 39 93

footer2

footer3

Công ty An Thịnh Phát được phát triển từ hệ thống Địa ốc Kim Quang chuyên môi giới cho thuê tòa nhà văn phòng, nhà, villa, Biệt thự với hơn 10 năm kinh nghiệm tại thị trường Tp. HCM nói chung và thị trường Tp Thủ Đức nói riêng. Đội ngủ nhân viên chuyên nghiệp tận tâm