Tìm nhà:

MUA NHÀ KHÔNG CÓ GIẤY QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT MÀ BẰNG GIẤY TỜ VIẾT TAY CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Kính gửi đến luật sư, luật sư cho phép em gửi câu hỏi đến luật sư: vợ chồng em đang sinh sống tại Sài Gòn, hiện đang nhắm mua căn nhà cấp 4 ở quận 12 với diện tích 4x9.4 và diện tích xây dựng 4x8.7m

Ngày đăng: 10-09-2018

11 lượt xem

Chủ nhà hiện tại đã mua cách đây 2004 và mới xin giấy phép sửa chữa nâng cấp phần nền và mái thang 11/2015. Nhà hiện tại được làm hợp đồng điện, có số nhà do UBND cấp, đất nằm trong thổ cư. Ngày xưa họ mua bằng giấy tờ tay, nay họ muốn bán bằng giấy tờ tay cho vợ chồng em mà không ra phường công chứng..

Vậy cho phép hỏi luật sư có hợp lệ không? thủ tục để UBND phương cấp giấy chứng nhận sử dụng đất như thế nào ạ. Xin kính mong luật sư cho vợ chồng em ý kiến nhằm tránh những rủi ro.

Xin chân thành cảm ơn và mong được hồi âm của luật sư!

 

Mua nhà bằng giấy tờ viết tay có được pháp luật công nhận không?
Mua nhà bằng giấy tờ viết tay có được pháp luật công nhận không?

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật dân sự năm 2005.

- Luật Đất đai 2013;

- Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của luật đất đai;

- Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính;

- Thông tư số 156/2013/TT-BTCngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

2. Nội dung phân tích:

Theo nội dung mà bạn cung cấp, chúng tôi nhận thấy có hai vấn đề cần giải quyết như sau:

* Thứ nhất: Về hợp đồng mua bán nhà:

Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005 về hình thức hợ đồng mua bán nhà:

"Điều 450. Hình thức hợp đồng mua bán nhà ở  

Hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác."

Như vậy, hợp đồng mua bán nhà ở phải được lập thành văn bản, có công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Trong trường hợp của bạn, bên bán muốn bán cho bạn giấy tờ viết tay và không tiến hành công chứng là không đúng với quy định của pháp luật. 

* Thứ hai: Thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Bạn cần thực hiện theo thủ tục sau đây:

Căn cứ Điều 70 Luật đất đai 2013; Điều 8 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính. Bạn cần phải chuẩn bị:

- Một bộ hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Mẫu số 04/ĐK).

+ Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đai và Điều 18 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất.

+ Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều Luật Đất đai (đối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất).

Trường hợp đăng ký về quyền sở hữu nhà ở hoặc công trình xây dựng thì phải có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng đã có sơ đồ phù hợp với hiện trạng nhà ở, công trình đã xây dựng).

+ Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có).

+ Trường hợp có đăng ký quyền sử dụng hạn chế đối với thửa đất liền kề phải có hợp đồng hoặc văn bản thỏa thuận hoặc quyết định của Tòa án nhân dân về việc xác lập quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề, kèm theo sơ đồ thể hiện vị trí, kích thước phần diện tích thửa đất mà người sử dụng thửa đất liền kề được quyền sử dụng hạn chế.

+ Tờ khai lệ phí trước bạ (Mẫu số 01/LPTB).

+ Tờ khai tiền sử dụng đất (Mẫu số 01/TSDĐ).

-  Số lượng hồ sơ: 01 bộ

-  Thời gian thực hiện: Không quá 30 (ba mươi) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, không kể thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính và thời gian niêm yết công khai của UBND cấp xã (15 ngày).

- Cơ quan tiếp nhận hồ sơ: Phòng Tài nguyên và môi trường của UBND cấp huyện.

- Phí, lệ phí:

+ Trường hợp chỉ có quyền sử dụng đất: 25.000đồng/giấy.

+ Trường hợp có tài sản gắn liền với đất: 100.000đồng/giấy.

- Lưu ý:

+ Đối với đơn đăng ký, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Mẫu số 04/ĐK) được ban hành kèm theo tại Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

+ Đối với tờ khai lệ phí trước bạ (Mẫu số 01/LPTB); Tờ khai tiền sử dụng đất (Mẫu số 01/TSDĐ ) được ban hành kèm theo tại Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính.

Theo đó, bạn có thể tham khảo 2 thông tư trên để có được mẫu đơn theo đúng quy định của pháp luật.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

 

Trân trọng.

Bộ phận Luật sư đất đai - Công ty luật Minh Khuê 

Tin liên quan

footer1

Bản quyền thuộc về Công Ty Địa Ốc Kim Quang

ĐC: Lầu 9, số nhà 68 Nguyễn Huệ, P. Bến Nghé, Quận 1

ĐT: 0938 07 68 93 - Hotline: 0934 07 39 93

footer2

footer3

Kim Quang chuyên môi giới cho thuê nhà, villa, Biệt thự với hơn 5 năm kinh nghiệm tại thị trường Tp. HCM với đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, tận tâm.