Tìm nhà:

Mua bán nhà không có sổ đỏ theo quy định pháp luật làm thế nào?

Tư vấn về trường hợp mua bán nhà chưa có giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở mà chỉ có giấy tờ cho công nhân viên ở do công ty B cấp. Quy định của pháp luật về vấn đề này như thế nào ?

Ngày đăng: 22-08-2018

67 lượt xem

Nội dung câu hỏi: chào Quý luật sư!Tôi có thắc mắc mong Luật sư giải đáp giúp,Tôi có tìm hiểu muốn mua một căn nhà, căn nhà này ông A đang ở, nhà chưa có sổ đổ mà có giấy tờ cho công nhân viên ở do công ty B cấp ( là công ty nhà nước), nay công ty này đã giải thể, hiện tại ông A vẫn ở trên ngôi nhà đó bình thường, vậy tôi muốn hỏi trường hợp này có phải căn nhà này do ông A làm chủ sở hữu hay không? và tôi cần đến cơ quan nào để xác nhận thông tin? ( vì trước tôi có lên phòng địa chính phường thì họ bảo không biết ).Xin chân thành cảm ơn Luật sư

 

Mua bán nhà không có sổ đỏ theo quy định pháp luật làm thế nào?

Mua bán nhà không có sổ đỏ theo quy định pháp luật làm thế nào?

 

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn tới công ty Luật Minh Gia, trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

Đầu tiên, nếu ông A muốn bán nhà, ông A phải có đủ các điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch sau đây:

1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.”

Tuy nhiên, hiện nay ông A chưa có giấy chứng nhận quyền ở hữu nhà ở mà có giấy tờ cho công nhân viên ở do công ty B cấp. Do đó, để có thể bán nhà, trước tiên ông A phải làm thủ tục yêu cầu cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Ông A có đủ điều kiện để được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định tại Điều 8 Luật nhà ở năm 2014 như sau:

2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:

Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật

Ông A đã có giấy tờ cho nhân viên ở do công ty B cấp nên ông A có đủ điều kiện để được công nhận quyền sở hữu nhà ở và cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Sau khi được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, nếu nhà ở không có tranh chấp, không bị kê biên để đảm bảo thi hành án, không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất nếu nhà gắn liền với đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền thì ông A có thể bán nhà cho bạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến bộ phận luật sư tư vấn trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

 

Trân trọng.

Địa Ốc Kim Quang_nguồn tổng hợp

 

Tin liên quan

footer1

Bản quyền thuộc về Công Ty Địa Ốc Kim Quang

ĐC: Lầu 9, số nhà 68 Nguyễn Huệ, P. Bến Nghé, Quận 1

ĐT: 0938 07 68 93 - Hotline: 0934 07 39 93

footer2

footer3

Kim Quang chuyên môi giới cho thuê nhà, villa, Biệt thự với hơn 5 năm kinh nghiệm tại thị trường Tp. HCM với đội ngũ nhân viên chuyên nghiệp, tận tâm.